Paracetamol cho trẻ em

Paracetamol

Paracetamol là thuốc giảm đau thông thường cho trẻ em được sử dụng để điều trị các tình trạng đau đầuđau dạ dàyđau tai và các triệu chứng cảm lạnh, hạ sốt.

Thuốc có dạng viên nén hoặc xi-rô hoặc thuốc đạn. Thuốc đạn rất hữu ích để giảm đau và sốt cao ở trẻ em ốm nặng hoặc không thể dùng thuốc đường uống.

Đối với thanh thiếu niên từ 16 tuổi trở lên, hãy đọc thông tin về paracetamol dành cho người lớn .

Các tình trạng liên quan:

  • Đau tai
  • Sốt ở trẻ em
  • Nhức đầu
  • Viêm màng não B
  • Đau bụng
  • Chủng ngừa

Tác dụng

  • Có nhiều loại paracetamol dành cho trẻ em khác nhau, trong đó có 2 điểm mạnh là siro. Độ mạnh và liều lượng phụ thuộc vào tuổi của con bạn (và đôi khi là cân nặng), vì vậy hãy luôn đọc kỹ hướng dẫn.
  • Con bạn sẽ bắt đầu cảm thấy tốt hơn khoảng 30 phút sau khi uống thuốc viên hoặc xi-rô. Thuốc đạn có thể mất đến 60 phút để hoạt động bình thường.
  • Không cho trẻ dùng bất kỳ loại thuốc nào khác có chứa paracetamol. Chúng bao gồm một số loại thuốc ho và cảm lạnh, vì vậy hãy kiểm tra thành phần cẩn thận.
  • Paracetamol là một loại thuốc dùng hàng ngày, nhưng nó có thể gây nguy hiểm nếu con bạn dùng quá nhiều. Hãy cẩn thận để nó xa tầm tay của trẻ em.

Paracetamol

Ai được và không được dùng paracetamol

Trẻ em có thể dùng paracetamol như:

  • xi-rô lỏng – từ 2 tháng tuổi
  • thuốc đạn – từ 2 tháng tuổi
  • viên nén (bao gồm cả viên nén hòa tan) – từ 6 tuổi
  • Calpol Fast Melts – từ 6 tuổi

Không cho trẻ nhỏ hơn 2 tháng tuổi uống paracetamol, trừ khi có chỉ định của bác sĩ.

Kiểm tra với bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn trước khi cho trẻ dùng paracetamol nếu trẻ:

  • nhỏ so với tuổi của họ, vì liều thấp hơn có thể tốt hơn
  • đã có vấn đề về gan hoặc thận
  • uống thuốc động kinh
  • uống thuốc trị bệnh lao (TB)
  • dùng warfarin (một loại thuốc làm loãng máu)

Liều lượng và tần suất cho uống

Thuốc viên nén, xi-rô và thuốc đạn paracetamol có nhiều loại khác nhau. Trẻ em cần dùng liều thấp hơn người lớn, tùy theo lứa tuổi.

Hãy hỏi ý kiến ​​của bác sĩ hoặc dược sĩ nếu con bạn nhỏ hay lớn so với độ tuổi của chúng và bạn không chắc nên cho bao nhiêu.

Viên nén paracetamol (bao gồm cả viên nén hòa tan), xi-rô và thuốc đạn có sẵn theo đơn và mua tại các cửa hàng và hiệu thuốc.

Liều lượng siro cho trẻ em

Xi-rô cho trẻ sơ sinh (đôi khi được gọi là “si-rô trẻ em”) dành cho trẻ em dưới 6 tuổi. Liều 5ml chứa 120mg paracetamol.

Six plus dạng siro dành cho trẻ từ 6 tuổi trở lên. Liều 5ml chứa 250mg paracetamol.

Không cho trẻ dùng quá 4 liều paracetamol trong 24 giờ. Chờ ít nhất 4 giờ giữa các liều.

Si rô cho trẻ sơ sinh: 120mg / 5ml

Liều dùng cho xi-rô cho trẻ sơ sinh 
Tuổi Lượng Liều
3 đến 6 tháng 2,5ml Tối đa 4 lần trong 24 giờ
6 đến 24 tháng 5ml Tối đa 4 lần trong 24 giờ
2 đến 4 năm 7,5ml Tối đa 4 lần trong 24 giờ
4 đến 6 năm 10ml Tối đa 4 lần trong 24 giờ

Xi-rô cho trẻ từ 6 tuổi: 250mg / 5ml

Liều dùng cho xi-rô cho trẻ từ 6 tuổi
Tuổi Lượng Liều
6 đến 8 năm 5ml Tối đa 4 lần trong 24 giờ
8 đến 10 năm 7,5ml Tối đa 4 lần trong 24 giờ
10 đến 12 năm 10ml Tối đa 4 lần trong 24 giờ

Liều lượng thuốc cho trẻ em

Viên nén thường có hàm lượng 500mg. Đối với liều thấp hơn, hãy chia nhỏ viên thuốc để cho trẻ uống một lượng nhỏ hơn.

Không cho trẻ dùng quá 4 liều paracetamol trong 24 giờ. Chờ ít nhất 4 giờ giữa các liều.

Liều thuốc

Liều dùng thuốc dạng viên nén cho trẻ từ 6 tuổi đến 16 tuổi
Tuổi Lượng Liều
6 đến 8 năm 250mg Tối đa 4 lần trong 24 giờ
8 đến 10 năm 375mg Tối đa 4 lần trong 24 giờ
10 đến 12 năm 500mg Tối đa 4 lần trong 24 giờ
12 đến 16 năm 750mg Tối đa 4 lần trong 24 giờ

Thời gian giữa các liều paracetamol

Nếu con bạn cần đỡ đau cả ngày lẫn đêm trong vài ngày (thường lên đến 3 ngày), hãy cho trẻ uống một liều paracetamol cứ sau 6 giờ. Điều này sẽ giúp giảm đau một cách an toàn mà không có nguy cơ cho trẻ uống quá nhiều paracetamol.

Nếu con bạn bị đau liên tục, hãy cho trẻ uống một liều paracetamol khi trẻ kêu đau lần đầu. Chờ ít nhất 4 giờ trước khi cho một liều khác.

Nếu họ uống quá nhiều thì sao?

Nếu bạn cho trẻ dùng thêm 1 liều paracetamol do nhầm lẫn, hãy đợi ít nhất 24 giờ trước khi cho trẻ uống thêm.

Cách cho trẻ uống paracetamol

Paracetamol có thể được uống cùng hoặc không cùng thức ăn.

Cách cho xi-rô

Lắc đều chai trong ít nhất 10 giây và đong ra lượng thuốc phù hợp bằng cách sử dụng ống tiêm hoặc thìa nhựa đi kèm với thuốc. Nếu bạn không có ống tiêm hoặc thìa, hãy hỏi dược sĩ của bạn. Không sử dụng thìa cà phê nhà bếp vì nó sẽ không cho đúng lượng.

Nếu trẻ không thích mùi vị, bạn có thể cho trẻ uống sữa hoặc nước hoa quả ngay sau khi cho trẻ uống siro.

Cho trẻ sơ sinh từ 2 tháng tuổi uống paracetamol

Nếu trẻ bị đau hoặc bị nhiệt độ cao (kể cả sau khi tiêm phòng ), bạn có thể cho trẻ uống 1 liều siro paracetamol (hoặc 1 viên đạn).

Liều thông thường là 2,5ml xi-rô dành cho trẻ sơ sinh (hoặc viên đạn 60mg). Nếu con bạn sinh non hoặc chúng còn nhỏ so với tuổi của chúng, hãy kiểm tra với bác sĩ hoặc người thăm khám sức khỏe của bạn. Họ có thể đề nghị một liều lượng thấp hơn.

Bạn có thể cho trẻ uống thêm 1 liều siro 4 giờ sau đó, nếu trẻ cần. Nếu họ vẫn còn nhiệt độ cao sau đó, hãy liên hệ với bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn.

Chủng ngừa cho nam giới

Trẻ sơ sinh được chủng ngừa viêm màng não B ở 8 tuần và 16 tuần có khả năng phát triển nhiệt độ cao trong vòng 24 giờ. Vì vậy, bạn có thể cho trẻ từ 2 tháng uống 3 liều paracetamol (nhiều hơn 2 liều khuyến cáo thông thường).

Nhân viên y tế của bạn có thể yêu cầu bạn mang theo xi-rô cho trẻ sơ sinh đến buổi hẹn tiêm vắc-xin. Cho trẻ uống paracetamol càng sớm càng tốt sau khi chủng ngừa sẽ giảm nguy cơ trẻ bị nhiệt độ cao.

Liều thông thường sau khi chủng ngừa MenB là:

  • 2,5ml càng sớm càng tốt sau khi tiêm chủng
  • 2,5ml 4 đến 6 giờ sau liều đầu tiên
  • 2,5ml 4 đến 6 giờ sau liều thứ hai

Nếu con bạn sinh non, hoặc chúng còn nhỏ so với tuổi của chúng, hãy hỏi ý kiến ​​bác sĩ hoặc nhân viên y tế trước khi cho trẻ dùng paracetamol.

Cho paracetamol với các loại thuốc giảm đau khác

Ibuprofen là thuốc giảm đau an toàn duy nhất cho trẻ em cùng với paracetamol. Tuy nhiên, không cho uống paracetamol và ibuprofen cùng lúc.

Bạn cần cho các loại thuốc này uống 1 lần (trừ khi bác sĩ hoặc y tá của con bạn hướng dẫn khác).

Đối với nhiệt độ cao

Nếu bạn đã cho trẻ uống paracetamol và trẻ vẫn bị nhiệt độ cao sau 1 giờ, bạn có thể thử cho trẻ uống ibuprofen.

Nếu điều này giúp hạ nhiệt độ của chúng, hãy tiếp tục cho chúng uống ibuprofen thay vì paracetamol. Thực hiện theo các hướng dẫn đi kèm với thuốc.

Không dùng xen kẽ giữa paracetamol và ibuprofen để điều trị nhiệt độ cao mà không có lời khuyên từ bác sĩ hoặc y tá.

Không cho nhiều hơn liều tối đa hàng ngày của một trong hai loại thuốc.

Hãy đến gặp bác sĩ nếu bạn đã thử dùng cả paracetamol và ibuprofen mà chúng vẫn không đỡ.

Giảm đau (kể cả khi mọc răng)

Nếu bạn đã cho trẻ dùng paracetamol và trẻ vẫn đau trong 2 giờ sau đó, bạn có thể thử cho trẻ uống ibuprofen.

Nếu cách này hiệu quả, hãy tiếp tục luân phiên giữa paracetamol và ibuprofen, mỗi lần chỉ cho 1 loại thuốc. Thời gian cho mỗi loại thuốc sẽ phụ thuộc vào mức độ đau của con bạn. Nếu bạn không chắc chắn, hãy hỏi dược sĩ để được tư vấn.

Không cho nhiều hơn liều tối đa hàng ngày của một trong hai loại thuốc.

Hãy đến gặp bác sĩ nếu bạn đã thử xen kẽ paracetamol và ibuprofen mà không thấy hiệu quả. Cũng nên đến gặp bác sĩ nếu bạn không biết điều gì đang gây ra cơn đau cho con bạn.

Thông tin:

Không cho trẻ dùng ibuprofen nếu:

  • họ bị bệnh thủy đậu
  • họ bị hen suyễn (trừ khi bác sĩ của bạn nói rằng nó ổn)

Không bao giờ cho trẻ em dưới 16 tuổi uống aspirin , trừ khi bác sĩ kê đơn.

Các loại thuốc khác có chứa paracetamol

Không cho trẻ dùng một loại thuốc khác có paracetamol trong đó. Nếu họ dùng 2 loại thuốc khác nhau có chứa paracetamol, sẽ có nguy cơ quá liều.

Paracetamol là một thành phần trong rất nhiều loại thuốc mà bạn có thể mua ở hiệu thuốc hoặc siêu thị. Chúng bao gồm một số loại thuốc ho và cảm lạnh, vì vậy hãy kiểm tra thành phần cẩn thận.

Tác dụng phụ ở trẻ em

Paracetamol hiếm khi gây ra tác dụng phụ nếu bạn dùng đúng liều lượng.

Nếu bạn lo lắng về tác dụng phụ hoặc nhận thấy bất kỳ điều gì bất thường, hãy nói chuyện với dược sĩ hoặc bác sĩ của bạn.

Phản ứng dị ứng nghiêm trọng

Trong một số trường hợp hiếm hoi, có thể xảy ra phản ứng dị ứng nghiêm trọng ( phản vệ ) với paracetamol.

Thận trọng với các loại thuốc khác

Nói chung, paracetamol không ảnh hưởng đến thuốc kê đơn, kể cả thuốc kháng sinh.

Tuy nhiên, paracetamol không phù hợp với một số trẻ em. Nói chuyện với bác sĩ của bạn nếu họ dùng:

  • thuốc điều trị động kinh
  • thuốc điều trị bệnh lao (TB)
  • warfarin (một loại thuốc làm loãng máu)

Trộn paracetamol với các loại thảo dược và chất bổ sung

Kiểm tra với bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi cho con bạn dùng bất kỳ loại thảo dược hoặc chất bổ sung nào.

 

Bỏ phiếu