Paracetamol dành cho người lớn

Paracetamol

Paracetamol là một loại thuốc giảm đau thông thường được sử dụng để điều trị các cơn đau nhức, hạ sốt. Thuốc có thể dùng riêng lẻ hoặc kết hợp với các loại thuốc giảm đau và thuốc điều trị bệnh khác. Đây cũng là một thành phần trong nhiều loại thuốc chữa cảm lạnh và cúm.

Đối với trẻ dưới 16 tuổi, hãy đọc thông tin paracetamol cho trẻ em.

Các tình trạng liên quan:

Tác dụng

  • Paracetamol mất đến một giờ để phát huy tác dụng.
  • Liều thông thường của paracetamol là một hoặc hai viên 500mg mỗi lần.
  • Không dùng paracetamol với các loại thuốc khác có chứa paracetamol.
  • Paracetamol an toàn khi dùng trong thời kỳ mang thai và khi cho con bú ở liều khuyến cáo.

Paracetamol

Ai được và không được dùng paracetamol

Hầu hết mọi người đều có thể dùng paracetamol một cách an toàn, kể cả phụ nữ có thai và đang cho con bú.

Tuy nhiên, một số người cần phải cẩn thận hơn với paracetamol.

Kiểm tra với bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn nếu bạn:

  • đã từng bị dị ứng với paracetamol hoặc bất kỳ loại thuốc nào khác trong quá khứ
  • có vấn đề về gan hoặc thận
  • thường xuyên uống nhiều hơn lượng rượu được khuyến nghị tối đa (14 đơn vị một tuần)
  • uống thuốc động kinh
  • uống thuốc trị bệnh lao (TB)
  • dùng warfarin làm loãng máu và bạn có thể phải dùng paracetamol thường xuyên

Dùng nó như thế nào và khi nào

Paracetamol có thể được uống cùng hoặc không cùng thức ăn.

Liều thông thường cho người lớn là một hoặc hai viên 500mg, tối đa 4 lần trong 24 giờ.

Luôn để cách nhau ít nhất 4 giờ giữa các liều.

Dùng quá liều paracetamol có thể gây ra các tác dụng phụ nghiêm trọng. Đừng để tăng liều hoặc dùng gấp đôi nếu cơn đau của bạn rất nặng.

Người lớn có thể dùng tối đa 4 liều (tổng cộng lên đến tám viên 500mg) trong 24 giờ. Chờ ít nhất 4 giờ giữa các liều.

Các loại paracetamol khác nhau

Paracetamol được bán rộng rãi dưới dạng viên nén và viên nang.

Đối với những người cảm thấy khó nuốt viên nén hoặc viên nang, paracetamol cũng có sẵn dưới dạng xi-rô hoặc dạng viên nén hòa tan trong nước để làm thức uống.

Nếu tôi uống quá nhiều thì sao?

Việc vô tình uống thêm 1 hoặc 2 viên không có khả năng gây hại, miễn là bạn không uống quá 8 viên trong 24 giờ.

Chờ ít nhất 24 giờ trước khi dùng thêm paracetamol.

Điều gì sẽ xảy ra nếu tôi quên lấy nó?

Nếu bạn dùng paracetamol thường xuyên và bỏ lỡ một liều, hãy dùng ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, hãy bỏ qua liều đã quên nếu gần đến lúc dùng liều tiếp theo.

Không bao giờ dùng paracetamol liều gấp đôi. Đừng dùng thêm một liều để bù cho liều đã quên.

Nếu bạn thường xuyên quên liều, việc đặt báo thức để nhắc bạn có thể hữu ích. Bạn cũng có thể hỏi dược sĩ để được tư vấn về những cách khác để giúp bạn nhớ uống thuốc.

Dùng paracetamol với các loại thuốc giảm đau khác

An toàn khi dùng paracetamol với các loại thuốc giảm đau khác không chứa paracetamol, chẳng hạn như ibuprofen , aspirin và codeine.

Không dùng paracetamol cùng với các loại thuốc khác có chứa paracetamol. Nếu bạn dùng 2 loại thuốc khác nhau có chứa paracetamol, sẽ có nguy cơ quá liều.

Một số loại thuốc kê đơn có chứa paracetamol kết hợp với các loại thuốc giảm đau khác, chẳng hạn như:

  • co-codamol (paracetamol và codein)
  • co-dydramol (paracetamol và dihydrocodeine)
  • Tramacet (paracetamol và tramadol)

Tác dụng phụ

Paracetamol rất hiếm khi gây ra tác dụng phụ nếu bạn dùng đúng liều lượng.

Nếu bạn lo lắng về tác dụng phụ hoặc nhận thấy bất kỳ điều gì bất thường, hãy nói chuyện với dược sĩ hoặc bác sĩ của bạn.

Phản ứng dị ứng nghiêm trọng

Trong một số trường hợp hiếm hoi, có thể xảy ra phản ứng dị ứng nghiêm trọng ( phản vệ ) với paracetamol.

Mang thai và cho con bú

Tôi có thể dùng paracetamol khi đang mang thai không?

Paracetamol là lựa chọn đầu tiên của thuốc giảm đau nếu bạn đang mang thai hoặc cho con bú.

Nó đã được sử dụng bởi nhiều phụ nữ mang thai và cho con bú mà không có tác dụng có hại cho mẹ hoặc con.

Nếu bạn dùng paracetamol trong thời kỳ mang thai hoặc trong khi cho con bú, hãy dùng liều thấp nhất của paracetamol có tác dụng với bạn trong thời gian ngắn nhất có thể.

 Thận trọng với các loại thuốc khác

An toàn khi dùng paracetamol với hầu hết các loại thuốc kê đơn, kể cả thuốc kháng sinh.

Paracetamol không phù hợp với một số người. Nói chuyện với bác sĩ của bạn nếu bạn dùng:

  • warfarin làm loãng máu – paracetamol có thể làm tăng nguy cơ chảy máu nếu bạn dùng nó thường xuyên
  • thuốc điều trị động kinh
  • thuốc điều trị bệnh lao (TB)

Trộn paracetamol với các loại thảo dược và chất bổ sung

Kiểm tra với bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn nếu bạn đang dùng St John’s wort (một loại thảo dược dùng để điều trị trầm cảm ) vì bạn có thể cần giảm liều paracetamol của mình.

Mặt khác, paracetamol thường không bị ảnh hưởng bởi việc sử dụng các biện pháp thảo dược hoặc thực phẩm chức năng.

Bỏ phiếu