Pseudoephedrine – Thuốc giảm triệu chứng nghẹt mũi

Pseudoephedrine

Pseudoephedrine là một loại thuốc thông mũi giúp giảm nghẹt mũi. Nghẹt mũi xảy ra khi các mạch máu trong các hốc xoang mũi bị phù lên xảy ra do cảm lạnh, cảm cúm, viêm mũi dị ứng, viêm xoang…

Pseudoephedrine cũng được kết hợp với các loại thuốc khác để điều trị các triệu chứng của ho, cảm lạnh và dị ứng dưới dạng viên nén, viên nang và dung dịch.

Tác dụng

  • Pseudoephedrine thường bắt đầu hoạt động sau 15 đến 30 phút
  • Các tác dụng phụ thường gặp bao gồm cảm thấy buồn nôn, đau đầu, khô miệng, tim đập nhanh hoặc không đều hoặc tăng huyết áp. Nó cũng có thể khiến bạn cảm thấy bồn chồn, lo lắng hoặc run rẩy.

Pseudoephedrine

Ai có thể và không thể dùng pseudoephedrine

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi đều có thể dùng được Pseudoephedrine.

Đôi khi bạn có thể cho trẻ em trên 6 tuổi bị nghẹt mũi dùng pseudoephedrine, tùy thuộc vào độ tuổi và triệu chứng của trẻ. Nhờ dược sĩ tư vấn.

Pseudoephedrine không thích hợp cho một số người. Nói với dược sĩ hoặc bác sĩ nếu bạn có:

  • đã từng bị phản ứng dị ứng với pseudoephedrine hoặc các loại thuốc khác trong quá khứ
  • huyết áp cao (tăng huyết áp)
  • bệnh tim
  • đã dùng thuốc điều trị trầm cảm được gọi là chất ức chế monoamine oxidase (MAOIs) trong 2 tuần qua
  • Bệnh tiểu đường
  • một tuyến giáp hoạt động quá mức (cường giáp)
  • bệnh tăng nhãn áp (tăng áp lực trong mắt)
  • một thư tuyến tiền liệt phì đại (những người đàn ông với khó khăn đi tiểu hoặc cần phải đi đái thường xuyên)
  • vấn đề về gan hoặc thận.

Dùng nó như thế nào và khi nào

Liều thông thường phụ thuộc vào loại thuốc bạn đang dùng.

Các hướng dẫn sẽ khác nhau tùy thuộc vào loại điều trị bạn mua và các loại thuốc khác được trộn với nó.

Liều thông thường của pseudoephedrine là viên nén 60mg hoặc dạng lỏng chứa 30mg trong 5ml.

Người lớn và trẻ em từ 12 đến 17 tuổi: uống một viên 60mg hoặc hai thìa 5ml (10ml) chất lỏng tối đa 4 lần một ngày.

Trẻ em từ 6 đến 11 tuổi: uống nửa viên (30mg) hoặc một thìa 5ml chất lỏng, tối đa 4 lần một ngày.

Làm thế nào để lấy nó

Bạn có thể uống thuốc viên và chất lỏng pseudoephedrine có hoặc không có thức ăn. Luôn uống thuốc với một cốc nước.

Thuốc dạng lỏng có chứa pseudoephedrine đi kèm với một ống tiêm hoặc thìa nhựa để giúp bạn đo đúng liều lượng.

Nếu bạn không có ống tiêm hoặc thìa, hãy hỏi dược sĩ. Không sử dụng muỗng cà phê nhà bếp vì bạn sẽ không nhận được đúng lượng.

Điều gì sẽ xảy ra nếu tôi quên lấy nó?

Nếu bạn quên dùng một liều, hãy dùng liều tiếp theo khi bạn cần.

Luôn để cách nhau ít nhất 4 giờ giữa các liều.

Đừng dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã quên.

Nếu tôi uống quá nhiều thì sao?

Tác dụng phụ

Giống như tất cả các loại thuốc, pseudoephedrine có thể gây ra tác dụng phụ, mặc dù không phải ai cũng mắc phải.

Các tác dụng phụ thường gặp

Nói chuyện với dược sĩ hoặc bác sĩ nếu bất kỳ tác dụng phụ nào làm phiền bạn hoặc không biến mất:

  • cảm thấy hoặc bị ốm (buồn nôn hoặc nôn)
  • đau đầu
  • miệng khô
  • cảm thấy bồn chồn, lo lắng hoặc run rẩy
  • khó ngủ

Tác dụng phụ nghiêm trọng

Hãy nói với bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu:

  • bạn có nhịp tim nhanh, không đều hoặc đập thình thịch (đánh trống ngực) không dừng lại hoặc quay trở lại
  • bạn đột nhiên bị nhiệt độ cao
  • da của bạn trở nên đỏ
  • bạn có những nốt mụn nhỏ trên da chứa đầy dịch hoặc mủ (mụn mủ)

Phản ứng dị ứng nghiêm trọng

Trong một số trường hợp hiếm hoi, có thể xảy ra phản ứng dị ứng nghiêm trọng (phản vệ) với pseudoephedrine.

Làm thế nào để đối phó với các tác dụng phụ

Phải làm gì về:

  • cảm hoặc bị ốm – hãy thử dùng pseudoephedrine cùng hoặc sau bữa ăn hoặc bữa ăn nhẹ. Nó cũng có thể hữu ích nếu bạn không ăn thức ăn nhiều gia vị hoặc nhiều gia vị. Nếu bạn đã bị ốm, hãy uống nhiều nước bằng cách uống từng ngụm để tránh mất nước . Các dấu hiệu mất nước bao gồm đi tiểu ít hơn bình thường hoặc đi tiểu có mùi hôi.
  • nhức đầu – hãy đảm bảo rằng bạn nghỉ ngơi và uống nhiều nước. Không uống quá nhiều rượu. Yêu cầu dược sĩ giới thiệu một loại thuốc giảm đau. Nếu cơn đau đầu của bạn không biến mất, hãy ngừng dùng pseudoephedrine hoặc đến gặp bác sĩ. Có thể là do pseudoephedrine có thể làm tăng huyết áp của bạn.
  • khô miệng – nhai kẹo cao su không đường hoặc ngậm đồ ngọt không đường.
  • Cảm thấy bồn chồn, lo lắng hoặc run rẩy – ngừng dùng pseudoephedrine và nói chuyện với bác sĩ nếu các triệu chứng không biến mất. Hỏi dược sĩ về việc thử một loại thuốc khác.
  • khó ngủ – cố gắng không ăn nhiều vào buổi tối và tránh uống rượu, trà hoặc cà phê. Cố gắng không xem tivi hoặc sử dụng điện thoại di động trước khi đi ngủ. Cố gắng thư giãn một giờ trước khi đi ngủ.

Mang thai và cho con bú

Pseudoephedrine không được khuyến cáo trong thai kỳ vì nó có thể làm giảm lưu lượng máu trong nhau thai và em bé.

Pseudoephedrine và cho con bú

Không nên dùng Pseudoephedrine khi bạn đang cho con bú.

Nó đi vào sữa mẹ, nhưng chỉ với một lượng nhỏ không gây hại cho em bé.

Pseudoephedrine có thể làm giảm lượng sữa bạn tạo ra, đặc biệt là nếu bạn đã lâu không cho con bú.

Nếu bạn đang dùng pseudoephedrine trộn với các loại thuốc khác, bạn phải hỏi dược sĩ hoặc bác sĩ xem có an toàn cho con bú hay không.

 Thận trọng với các loại thuốc khác

Một số loại thuốc và pseudoephedrine can thiệp vào nhau và làm tăng khả năng bạn bị tác dụng phụ.

Kiểm tra với dược sĩ hoặc bác sĩ nếu bạn đang dùng:

  • thuốc chống trầm cảm được gọi là chất ức chế monoamine oxidase (MAOIs)
  • digoxin, một loại thuốc điều trị suy tim
  • thuốc chống trầm cảm ba vòng, chẳng hạn như amitriptyline
  • ergot alkaloid, chẳng hạn như ergotamine (cho chứng đau nửa đầu)

Pseudoephedrine đôi khi được trộn với thuốc giảm đau, chẳng hạn như thuốc trị ho và cảm lạnh.

Trước khi dùng bất kỳ loại thuốc nào khác, hãy kiểm tra nhãn để xem chúng có chứa aspirin, paracetamol hoặc ibuprofen hay không.

Hỏi dược sĩ nếu bạn không chắc chắn.

Trộn pseudoephedrine với các loại thảo dược và chất bổ sung

Có rất ít thông tin về việc sử dụng các biện pháp thảo dược và bổ sung pseudoephedrine.

Các bệnh lý liên quan:

Bỏ phiếu